SFP
SFP กับ SFP+ ต่างกันอย่างไร?
SFP รองรับสูงสุด 2.5Gb/s และมักใช้เลเซอร์ FP หรือ DFB กับตัวรับ PIN ส่วน SFP+ ส่งข้อมูล 10Gb/s ในขนาดกายภาพเดียวกัน และใช้ชิ้นส่วนออปติกที่มีความเป็นเชิงเส้นสูงกว่าพร้อมข้อกำหนดทางไฟฟ้าที่เข้มงวดกว่า (SFF-8431) ทั้งสองใช้ cage เดียวกัน พอร์ต SFP+ จึงมักรับโมดูล SFP ได้ แต่กลับกันไม่ได้
ควรเลือก BiDi แทน SFP แบบสองเส้นใยเมื่อใด?
เลือก BiDi เมื่อจำนวนเส้นใยเป็นข้อจำกัด เช่น สาย drop เส้นเดี่ยวไปยังตู้ระยะไกล หรือวงแหวนแอคเซสที่การดึงเส้นใยใหม่มีค่าใช้จ่ายสูง โมดูล BiDi ต้องใช้เป็นคู่ (1310/1550 กับ 1550/1310; 1490/1550 กับ 1550/1490) จึงควรสั่งเป็นคู่ A/B
ทำไมโมดูล SFP ระยะ 40 กม. และ 80 กม. จึงแพงกว่า?
ระยะที่ไกลขึ้นต้องใช้เลเซอร์ที่มีความกว้างสเปกตรัมแคบลง กำลังส่งสูงขึ้น และตัวรับที่ไวขึ้น ซึ่งมักเป็น DFB หรือ EML แบบระบายความร้อนพร้อม APD งบประมาณแสงช่วง 80 กม. ก็ตึงตัวกว่า โมดูลจึงต้องรักษาสเปกตลอดช่วงอุณหภูมิ ต้นทุนชิ้นส่วนและการทดสอบคือส่วนต่างที่คุณจ่าย
ใช้ SFP แบบ CWDM บนลิงก์ DWDM ได้ไหม?
ไม่ได้ ช่อง CWDM ห่างกัน 20 นาโนเมตร (1270–1610 นาโนเมตร) ส่วนช่อง DWDM ห่างกัน 0.8 นาโนเมตรในย่าน C และกริดทั้งสองไม่ตรงกัน การผสมกันยังทำให้ตัวขยาย EDFA ใช้ไม่ได้ เพราะ EDFA ออกแบบมาสำหรับระยะห่างช่องแบบ DWDM
โมดูลเหล่านี้ใช้กับสวิตช์ที่ต้องมีการเขียนโค้ดผู้ผลิตได้ไหม?
ได้ เราจะเขียน EEPROM ตามโปรไฟล์ที่โฮสต์ของคุณคาดหวังก่อนจัดส่ง ทั้งชื่อผู้ผลิต รหัสสินค้า และ checksum แจ้งรุ่นสวิตช์หรือเราท์เตอร์ตอนขอใบเสนอราคาแล้วเราจะจับคู่ให้ โมดูลทั่วไปที่ไม่ได้เขียนโค้ดมักถูกปฏิเสธบนแพลตฟอร์มที่ล็อกไว้
ระยะเวลาจัดส่ง SFP เมื่อสั่งจำนวนมากเป็นเท่าไร?
รหัสระยะมาตรฐานมักมีสต็อกหรือจัดส่งภายใน 2–3 สัปดาห์ ส่วนแบบ BiDi, CWDM และอุณหภูมิอุตสาหกรรมใช้เวลา 3–4 สัปดาห์เพราะเลเซอร์จำเพาะความยาวคลื่น ตัวอย่างสำหรับตรวจรับส่งเร็วกว่า แจ้งช่วงระยะและอุปกรณ์โฮสต์มา เราจะเลือกรหัสให้ถูกตั้งแต่ครั้งแรก
SFP+
10G SFP+ เข้ากับพอร์ต 1G SFP ได้ไหม?
ทางกายภาพได้ แต่พอร์ต 10G ส่วนใหญ่ไม่ลิงก์ที่ 1Gb/s โมดูล SFP+ บางรุ่นรองรับการทำงานสองความเร็ว ควรตรวจ datasheet ก่อนสันนิษฐาน ในสภาพแวดล้อมที่ใช้ทั้ง 1G และ 10G ควรสั่งรุ่นที่เขียนโค้ดสองความเร็วอย่างชัดเจน
ลิงก์ในดาต้าเซ็นเตอร์ควรเลือก SR หรือ LR?
ให้วัดเส้นทางเดินสายจริง ถ้าไม่เกิน 300 เมตรบน OM3/OM4 ให้ใช้ SR ซึ่งออปติกและคอนเนกเตอร์ถูกกว่า หากเกินกว่านั้นหรือเดินสายข้ามอาคาร ให้ใช้ LR กับไฟเบอร์โหมดเดียว โมดูลแพงกว่าแต่ไฟเบอร์และงบประมาณกำลังสูญเสียผ่อนปรนกว่ามาก
ER กับ ZR ต่างกันอย่างไรในทางปฏิบัติ?
ER ครอบคลุม 40 กม. ด้วยงบประมาณราว 11dB ส่วน ZR ครอบคลุม 80 กม. ด้วยราว 22dB และใช้ EML แบบระบายความร้อนกับตัวรับ APD ในทางปฏิบัติ ZR ไวต่อคอนเนกเตอร์ที่เปื้อนและคุณภาพการเชื่อมมากกว่า จึงต้องใช้ลิงก์ที่สะอาดกว่าและวัดค่าสูญเสียให้เรียบร้อยก่อนเปิดใช้งาน
มี SFP+ รุ่นอุณหภูมิอุตสาหกรรมหรือไม่?
มี รหัส SR และ LR มีรุ่น −40 ถึง +85 °C สำหรับตู้ภายนอกอาคารและตู้ที่ไม่มีการทำความร้อน ชิ้นส่วนอุตสาหกรรมใช้การควบคุมไบอัสเลเซอร์ที่สเปกกว้างกว่าและทดสอบตลอดช่วงอุณหภูมิ จึงแพงกว่ารุ่นเชิงพาณิชย์ 0–70 °C
ใช้ CWDM ได้กี่ช่องบนไฟเบอร์หนึ่งคู่?
ได้ถึง 18 ช่องในช่วง 1270–1610 นาโนเมตร โดยห่างกัน 20 นาโนเมตร ให้ 180Gb/s ต่อไฟเบอร์หนึ่งคู่ที่ 10G ต่อช่อง ก่อนสั่งซื้อควรตรวจว่า mux/demux ที่มีอยู่รองรับกริดเดียวกัน เพราะ mux 8 ช่องกับ 18 ช่องใช้แทนกันไม่ได้
มีโมดูลที่เขียนโค้ดสำหรับแบรนด์สวิตช์เฉพาะหรือไม่?
มี ส่งรุ่นสวิตช์และรุ่นเฟิร์มแวร์ที่แน่นอนมา เราจะเขียนโปรไฟล์ EEPROM ให้ตรงและตรวจสอบในแท่นทดสอบเมื่อทำได้ วิธีนี้หลีกเลี่ยงปัญหาการติดตั้งที่พบบ่อยที่สุด คือโมดูลที่ทางไฟฟ้าปกติดีแต่ถูกปฏิเสธในขั้นตอนระบุตัวตนผ่าน I²C
SFP28
ทำไมต้อง 25G แทน 10G สำหรับการเชื่อมต่อเซิร์ฟเวอร์ใหม่?
เพราะ 25G เข้ากับพอร์ตสวิตช์ 100G ได้พอดี การแยก 4×25G ใช้พอร์ต QSFP28 เดียวกับที่ปกติคุณจะใช้uplink 100G เพียงเส้นเดียว ต้นทุนต่อกิกะบิตของ SFP28 ใกล้เคียง SFP+ ขณะที่ความหนาแน่นพอร์ตของสวิตช์ดีขึ้นสี่เท่าเมื่อเทียบกับ 10G
ต้องใช้สายอะไรสำหรับการแยก 4×25G?
ใช้ breakout DAC แบบ 100G QSFP28 ไป 4×SFP28 ที่ยาวไม่เกิน 3 เมตร หรือ breakout AOC สำหรับระยะที่ไกลกว่า สวิตช์ต้องรองรับการตั้งค่า breakout บนพอร์ตนั้น ควรตรวจโปรไฟล์พอร์ตก่อนสั่งซื้อ เพราะบางแพลตฟอร์มส่งออกมาโดยทุกพอร์ตอยู่ในโหมด 1×100G
eSR เป็นมาตรฐานจริงหรือส่วนขยายของผู้ผลิต?
Extended SR (eSR) เป็นข้อตกลงหลายผู้ผลิตสำหรับระยะ 300 เมตรบน OM3 แทนที่จะเป็น 100 เมตรของ SR มาตรฐาน มีผู้รองรับกว้างขวางแต่ไม่ใช่ส่วนหนึ่งของ IEEE 802.3by จึงควรระบุใช้เมื่อคุณควบคุมทั้งสองปลายของลิงก์
25G LR ต้องใช้งบประมาณแสงเท่าไร?
ประมาณ 6.3dB บน SMF ระยะ 10 กม. ซึ่งเหลือ margin ให้คอนเนกเตอร์และการเชื่อมได้สบาย หากวัดค่าสูญเสียช่วงของคุณเกิน 8dB ควรเปลี่ยนไปใช้รหัส 25G ER แทนการยอมรับลิงก์ที่อยู่ระดับ límited
โมดูล SFP28 ใช้ใน cage SFP+ ได้ไหม?
cage เดียวกัน แต่พอร์ตต้องรองรับการส่งสัญญาณ 25G พอร์ต SFP+ 10G จะไม่ลิงก์ที่ 25G ในทางกลับกัน พอร์ต SFP28 มักรับโมดูล 10G SFP+ ได้ ซึ่งทำให้การอัปเกรดจาก 10G เป็น 25G แบบเป็นขั้นตอนทำได้จริง
ข้อกำหนด return loss ของ 25G SR คือเท่าไร?
25G SR โดยทั่วไปต้องการ return loss ≥ 12dB บนคอนเนกเตอร์มัลติโหมด ซึ่งหมายความว่าไม่จำเป็นต้องใช้ APC แต่คอนเนกเตอร์ที่เปื้อนหรือคุณภาพต่ำเป็นสิ่งที่ต้องระวัง ทำความสะอาดและตรวจทุกปลายก่อนเปิดใช้งาน ความล้มเหลวของลิงก์ 25G SR ตอนติดตั้งส่วนใหญ่เกี่ยวข้องกับคอนเนกเตอร์ ไม่ใช่โมดูล
QSFP+
40G กำลังถูกยกเลิกใช้งานหรือไม่?
สำหรับการติดตั้งใหม่ ส่วนใหญ่ใช่ 25G และ 100G ครอบคลุมบทบาทเดียวกันได้ด้วยต้นทุนที่ดีกว่า แต่ฐานสวิตช์ 40G ที่ติดตั้งอยู่มีจำนวนมาก และ 40G ยังเป็นวิธีที่ถูกที่สุดในการเพิ่มพอร์ต 4×10G ให้แชสซีที่มีอยู่
QSFP+ กับ QSFP28 ใช้ปนกันได้ไหม?
cage เดียวกันแต่เลนต่างความเร็ว 10G ต่อเลนใน QSFP+ และ 25G ต่อเลนใน QSFP28 พอร์ต QSFP28 มักรับโมดูล QSFP+ ที่ 40G ได้ แต่พอร์ต QSFP+ ไม่สามารถรันโมดูล QSFP28 ที่ 100G ได้
CSR4 คืออะไร และต้องใช้เมื่อใด?
CSR4 เป็นรหัส 40G สำหรับระยะ 300 เมตรบน OM3 โดยใช้การส่งสัญญาณที่ทางไฟฟ้าใกล้เคียงกันแต่ขยายทางแสง เหมาะกับห้องดาต้าขนาดใหญ่ที่ระยะ 100 เมตรของ SR4 เริ่มตึงตัว นอกเหนือจากกรณีนั้น SR4 มาตรฐานถูกกว่าและมีสต็อกแพร่หลายกว่า
ลิงก์ 40G LR4 ไปได้ไกลกว่า 10 กม. หรือไม่?
ไม่น่าเชื่อถือ LR4 ใช้สี่ความยาวคลื่น CWDM รอบ 1310 นาโนเมตรโดยไม่มีการชดเชย dispersion เมื่อเกิน 10 กม. ค่าลงโทษจะเพิ่มขึ้นเร็ว หากต้องการระยะไกลกว่านั้นให้ใช้ 100G แบบโคฮีเรนต์หรือระบบส่ง DWDM แทนการขับ LR4 เกินสเปก
จะแยกพอร์ต 40G เป็น 4×10G ได้อย่างไร?
ใช้ breakout DAC หรือ AOC แบบ QSFP+ ไป 4×SFP+ แล้วเปิดโหมด breakout บนพอร์ตสวิตช์ ทั้งสองปลายต้องตรงกันเรื่องการแมปเลน แพลตฟอร์มส่วนใหญ่ใช้ลำดับเลนตาม QSFP MSA แต่ควรยืนยันก่อนตัดสินใจวางสาย
โมดูล 40G ต้องเขียนโค้ดแยกตามผู้ผลิตสวิตช์หรือไม่?
แพลตฟอร์ม 40G หลายรุ่นตรวจสอบฟิลด์ vendor ID และรหัสสินค้าจริง เรารองรับการเขียนโปรไฟล์ EEPROM ตามผู้ผลิตเมื่อมีการร้องขอ และเก็บบันทึกการเขียนโค้ดไว้กับ shipment เพื่อให้ล็อตหลังตรงกับล็อตแรก
QSFP28
ลิงก์ 2 กม. ควรใช้ CWDM4 หรือ LR4?
ที่ 2 กม. คำตอบที่ถูกคือ CWDM4 ใช้สี่ความยาวคลื่นเดียวกับ LR4 แต่กำลังส่งต่ำกว่าและงบประมาณน้อยกว่า จึงถูกกว่า เลือก LR4 เมื่อช่วงระยะเป็น 10 กม. จริง ๆ หรือเมื่อต้องใช้รหัสสินค้าเดียวครอบคลุมหลายชั้นระยะ
SR4 กับ eSR4 ต่างกันอย่างไร?
SR4 คือ 100 เมตรบน OM4 (70 เมตรบน OM3) ส่วน eSR4 ขยายเป็น 300 เมตรบน OM3/OM4 ด้วยการออกแบบทางแสงที่แน่นขึ้น สำหรับงานติดตั้งใหม่ที่ใช้ OM4 นั้น SR4 มาตรฐานเพียงพอ eSR4 สำคัญในแคมปัสเก่าที่ใช้ OM3 เป็นหลัก
โมดูล 100G ร้อนหรือไม่ ต้องระบายความร้อนอย่างไร?
การสูญเสียกำลังของ QSFP28 ทั่วไปอยู่ที่ 3.5–4.5 วัตต์ และพอร์ต 100G มักติดตั้งหนาแน่น การไหลของอากาศจึงสำคัญกว่ากำลังต่อโมดูล ควรติดแผ่นปิดช่องว่างของสวิตช์ไว้เสมอ และห้ามเดินการ์ดความหนาแน่นสูงโดยขาดพัดลมหรือฟิลเตอร์
ใช้พอร์ต 100G QSFP28 เป็น 4×25G ได้ไหม?
ได้บนแพลตฟอร์มส่วนใหญ่ โดยใช้ breakout DAC หรือ AOC แบบ QSFP28 ไป 4×SFP28 และตั้งค่าพอร์ตเป็น breakout นี่เป็นวิธีมาตรฐานในการเชื่อมเซิร์ฟเวอร์ 25G เข้ากับสวิตช์ leaf 100G
4WDM-10 คืออะไร และทำไมต้องเลือก?
4WDM-10 เป็นรหัส 100G ระยะ 10 กม. แบบอุณหภูมิอุตสาหกรรมที่มีชุดความยาวคลื่นจำกัด สร้างสำหรับสภาพภายนอกอาคารและพื้นที่ไม่มีการทำความร้อน แลกงบประมาณแสงบางส่วนกับพิกัด −40 ถึง +85 °C จึงควรใช้เฉพาะที่อุณหภูมิเป็นข้อจำกัด
ทำไมลิงก์ 100G เดียวกันใช้ได้ในแล็บแต่ล้มเหลวในแร็ค?
มักเป็นเรื่องค่าสูญเสียและความสะอาด เส้นทางในแร็คมี patch panel คอนเนกเตอร์มากขึ้น และรัศมีการงอที่ตึงกว่า ควรวัดแต่ละช่วงแบบ end-to-end ด้วย OTDR หรือแหล่งกำเนิดแสงก่อนเปิดใช้งาน และทำความสะอาดทุกคอนเนกเตอร์ ลิงก์ 100G PAM4 เสื่อมสภาพเร็วกว่าลิงก์ 10G มากภายใต้ความเปื้อนระดับเดียวกัน
QSFP-DD
400G ควรใช้ QSFP-DD หรือ OSFP?
QSFP-DD รักษาความกว้างเท่า QSFP28 จึงเข้ากับความหนาแน่นพอร์ตที่มีอยู่และเป็นตัวเลือกที่ปลอดภัยกว่าสำหรับการอัปเกรดฝั่งสวิตช์ OSFP ใหญ่กว่าเล็กน้อยและมีที่ว่างทางความร้อนมากกว่า ซึ่งสำคัญเมื่อการสูญเสียกำลังสูงขึ้น ทั้งสองแบบใช้แทนกันทางกลไม่ได้
DR4 หมายถึงอะไร และใช้คอนเนกเตอร์แบบใด?
DR4 คือ 400G บนไฟเบอร์โหมดเดียวแบบขนานระยะ 500 เมตร ใช้แปดเส้นใย (ส่งสี่ รับสี่) ที่ 1311 นาโนเมตร และคอนเนกเตอร์ MPO-12 APC โดยปกติจะแยกเป็นลิงก์ 2×200G หรือ 4×100G DR ด้วยสายแยกที่เหมาะสม
โมดูล 400G กินไฟเท่าไร?
รหัส FR4/LR4 โดยทั่วไปกิน 9–12 วัตต์ ส่วน DR4 ที่มี retimer อาจถึง 12–14 วัตต์ บนการ์ด 32 พอร์ตคิดเป็นหลายร้อยวัตต์ จึงควรยืนยันงบกำลังไฟและการระบายความร้อนของแชสซี ไม่ใช่ออกแบบจาก datasheet ของโมดูลเพียงอย่างเดียว
400G QSFP-DD ใช้บนพอร์ตที่รองรับ 100G ได้ไหม?
ไม่ได้ QSFP-DD มีแถวคอนแทคเพิ่มเติมและต้องให้โฮสต์รองรับการส่งสัญญาณ PAM4 แบบ 8 เลน พอร์ต QSFP-DD บางรุ่นรันโมดูล QSFP28 ที่ 100G ได้ แต่กลับกันไม่ได้
ลิงก์ 400G จำเป็นต้องใช้ FEC หรือไม่?
จำเป็น ลิงก์ 400G PAM4 พึ่งพา FEC แบบ RS(544,514) และจะไม่ถึงเป้า BER หากไม่มี โหมด FEC ที่ต่ำลงโดยทั่วไปไม่ผ่านข้อกำหนด BER ก่อน FEC ของมาตรฐาน จึงไม่ควรปิด FEC เพื่อลด latency โดยไม่วัดผลลัพธ์
400G ควรกำหนดมาตรฐานไฟเบอร์แบบใด?
สำหรับ DR4 ให้ใช้โหมดเดียวพร้อม MPO-12 APC trunk และรักษ�ั้ว (polarity) ให้สอดคล้องตลอดทั้งโครงการ สำหรับ FR4/LR4 ใช้ duplex LC โหมดเดียวก็เพียงพอ การผสมฮาร์ดแวร์ MPO-8 กับ MPO-12 กลางโครงการเป็นสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดของการต้องทำงานซ้ำในระบบ 400G
AOC
AOC (สายออปติกแบบแอกทีฟ) คืออะไร
AOC คือชุดไฟเบอร์ที่เทอร์มิเนตจากโรงงานพร้อมหัวแบบโมดูล เกินระยะประมาณ 5 เมตรจะชนะ DAC ทองแดงทั้งอัตราบิตผิดพลาดและกำลังไฟ โดยทั่วไป 10G–100G ระยะ 1–100 เมตร
ในแร็กควรใช้ AOC หรือ DAC
ระยะไม่เกินประมาณ 3–5 เมตร DAC ถูกกว่า ระยะมากกว่านั้น DAC หนาและแข็ง ส่วน AOC เล็กเรียวและได้ถึง 100 เมตร ลิงก์ข้างแถว 10–30 เมตรจึงนิยม AOC
AOC สามารถแทนโมดูลสองตัวกับพัชคอร์ดได้หรือไม่
ได้ในทางฟังก์ชัน เลเซอร์และตัวรับอยู่ในหัวสายแล้ว ไม่มีการสูญเสียที่คอนเนกเตอร์ แต่ซ่อมหน้างานไม่ได้ ควรมีอะไหล่สำรอง
ซีรีส์ AOC รองรับความเร็วและแพ็กเกจใดบ้าง
ตั้งแต่ 10G SFP+ ถึง 100G QSFP28 รวม 40G QSFP+ และแบบแยก 4 เส้น ทุกเส้นผ่านการทดสอบบิตผิดพลาดก่อนส่งมอบ
EPON
EPON คืออะไร และใช้ที่ใด
EPON คือ Ethernet PON ตาม IEEE 802.3ah อัตราส่งแบบสมมาตร 1.25G ผ่านต้นไม้ตัวแยกสัญญาณ นิยมใช้ FTTH ในเอเชียและแบ็กโบนแคมปัส
EPON กับ GPON ใช้ ODN เดียวกันได้หรือไม่
ส่วนพาสซีฟ (ตัวแยกและไฟเบอร์) ใช้ร่วมกันได้ หากจะใช้พอร์ตเดียวต้องมี WDM1r ไม่เช่นนั้นให้แยกพอร์ต
มีโมดูล OLT/ONU สำหรับ EPON แบบใดบ้าง
SFP OLT และ ONU 1.25G/2.5G หัว SC/UPC ระยะ 20 กม. งบกำลังส่ง PR/PO เหมาะกับการแยก 1:32
ตรวจสอบว่า ONU ใช้กับ OLT ของฉันได้อย่างไร
ลงทะเบียน ONU ผ่าน MPCP discovery รันทราฟฟิกสองทิศทางและตรวจ DDM เราเขียน EEPROM ล่วงหน้าสำหรับแพลตฟอร์ม OLT ที่นิยมใช้
XGPON
XGPON กับ XGS-PON ต่างกันอย่างไร
XGPON (G.987) เป็น 2.5G แบบไม่สมมาตร ส่วน XGS-PON (G.9807.1) เป็น 10G สมมาตร ทั้งคู่ใช้ 1577/1270 นาโนเมตร การอยู่ร่วมกับ GPON ใช้ฟิลเตอร์คอมโบ
อัปเกรดเป็น 10G PON ต้องเปลี่ยนตัวแยกสัญญาณหรือไม่
โดยปกติไม่ต้อง ตัวแยก B+/C+ ไม่ขึ้นกับความยาวคลื่น เปลี่ยนพอร์ต OLT กับ ONU หาก GPON ยังต้องใช้งานจึงเพิ่มฟิลเตอร์การอยู่ร่วม
โมดูล XGPON/XGS-PON รองรับระยะเท่าใด
ระยะ 20 กม. งบกำลัง PR30/PR40 SFP OLT และ ONU หัว SC/UPC หรือ SFF มี ONU แบบอุตสาหกรรมให้เลือก
พอร์ต OLT หนึ่งตัวรองรับ GPON และ XGS-PON พร้อมกันได้ไหม
ได้ ด้วยโมดูล OLT แบบคอมโบ (WDM) หรือฟิลเตอร์การอยู่ร่วมภายนอก ODN เส้นเดียว แต่แยกย่านความยาวคลื่น
Copper SFP
สายทองแดง 1000BASE-T SFP ส่งได้ไกลแค่ไหน
สาย Cat5e/Cat6 มาตรฐานได้ 100 เมตร เท่ากับพอร์ต RJ45 ปกติ โมดูลเพียงแปลงช่อง SFP ให้เป็นพอร์ตทองแดง
โมดูล SFP ทองแดงกินไฟมากกว่าโมดูลออปติกหรือไม่
ใช่ ราว 1–1.5 วัตต์ เพราะ PHY ต้องขับสายทองแดง หากเปิดพอร์ตทองแดงหลายตัวพร้อมกัน สวิตช์อาจลดกำลังของช่องข้างเคียง
โมดูล SFP ทองแดง 2.5G/5G/10G ใช้กับความเร็วต่ำกว่าได้ไหม
รุ่น NBASE-T/10GBASE-T ส่วนใหญ่เจรจาอัตโนมัติตั้งแต่ 100M ถึง 10G แต่ควรตรวจรายการความเข้ากันได้ของสวิตช์ เพราะบางช่องไม่รองรับ PHY ความเร็วสูง
เมื่อใดควรเลือกทองแดงแทนไฟเบอร์
ระยะสั้นในอาคารไม่เกิน 100 เมตร ที่มีสาย Cat6 อยู่แล้ว ใช้อุปกรณ์ PoE หรือค่าใช้จ่ายเอื้อต่อ RJ45 เช่น กล้องวงจรปิด อัปลิงก์ AP Wi-Fi และระบบเข้าออฟฟิศ
800G OSFP
ทำไม 800G จึงใช้ OSFP แทน QSFP-DD?
OSFP สูงกว่าและมีพื้นที่ผิวด้านบนมากกว่า จึงระบายความร้อนได้มีประสิทธิภาพกว่าเมื่อสูญเสียกำลัง 12–16 วัตต์ต่อโมดูล อีกทั้งยังกลายเป็นฟอร์มแฟกเตอร์ที่นิยมสำหรับ AI fabric แม้จะมี QSFP-DD800 อยู่ แต่การติดตั้ง 800G ความหนาแน่นสูงเกือบทั้งหมดกำหนดมาตรฐานบน OSFP
SR8, DR8 และ 2×FR4 ต่างกันอย่างไร?
SR8 ใช้ VCSEL 850 นาโนเมตรบนมัลติโหมด ระยะ 60 เมตรบน OM3 และ 100 เมตรบน OM4 ด้วยคอนเนกเตอร์ MPO ส่วน DR8 เป็น 1310 นาโนเมตรแบบขนานบนโหมดเดียวถึง 500 เมตร ด้วย MPO-12 คู่ 2×FR4 ใช้ CWDM duplex LC สองคู่ถึง 2 กม. ระยะและชนิดไฟเบอร์เป็นตัวตัดสิน ไม่ใช่ราคา
โมดูล 800G ต้องใช้กำลังไฟและระบายความร้อนเท่าไร?
เผื่อ 12 วัตต์สำหรับ SR8 และถึง 16 วัตต์สำหรับ DR8/2×FR4 บนการ์ด 800G 32 พอร์ต คิดเป็นราว 400–500 วัตต์เฉพาะออปติก ดังนั้นการไหลของอากาศ การออกแบบฮีตซิงก์ และกำลังไฟในแร็คต้องวางแผนร่วมกัน ไม่ใช่เพิ่มทีหลัง
แยกพอร์ต 800G เป็น 2×400G ได้ไหม?
ได้บนแพลตฟอร์มที่รองรับ breakout โดยทั่วไปใช้โมดูลแบบ 2×DR4 หรือ 2×FR4 จ่ายให้ลิงก์ 400G ปลายทางสองเส้น ควรยืนยันว่าสวิตช์รองรับโหมดแยกที่เฉพาะเจาะจง และทั้งสองปลายใช้การตั้งค่า FEC ที่เข้ากัน
800G ต้องใช้ FEC หรือไม่?
จำเป็น 800G PAM4 พึ่งพา FEC แบบ RS(544,514) และลิงก์จะไม่ถึงเป้า BER หากไม่มี ต้องใช้การตั้งค่า FEC เดียวกันทั้งสองปลาย หากไม่ตรงกันจะเห็นเป็นลิงก์ที่ train ได้แต่ไม่เคยขึ้นมาสมบูรณ์
800G OSFP เข้ากับพอร์ต 400G OSFP ได้ไหม?
ทางกล cage อยู่ในตระกูลเดียวกัน แต่พอร์ตต้องรองรับ 8×100G PAM4 และการจัดการแบบ CMIS 5.0 พอร์ต 400G OSFP หลายรุ่นรับเฉพาะโมดูล 400G ควรตรวจเมทริกซ์การรองรับ transceiver ของสวิตช์ก่อนสั่งซื้อ
1.6T OSFP
OSFP224 คืออะไร และต่างจาก OSFP อย่างไร?
OSFP224 เป็นรุ่นที่กำหนดสเปกสำหรับการส่งสัญญาณ 224Gb/s ต่อเลน พร้อมคอนเนกเตอร์และแผง paddle ที่ออกแบบใหม่สำหรับอัตราเลนที่สูงขึ้น โมดูล 1.6T มาตรฐานเป็นไปตามข้อกำหนดนี้ พอร์ต 400G/800G OSFP ทั่วไปจะรันไม่ได้
ทำไม 1.6T จึงสำคัญเป็นพิเศษกับคลัสเตอร์ AI?
เพราะแบนด์วิดท์ scale-out ต่อ GPU ต้องตามกำลังประมวลผลให้ทัน AI fabric แบบ XDR ทำงาน 800G ต่อพอร์ตและใช้ cage สองพอร์ต โมดูล 1.6T แบบสองพอร์ตหนึ่งตัวจึงให้บริการปลายทาง 800G ได้สองจุด ลดจำนวนโมดูลและจำนวนสายในชั้น spine ลงครึ่งหนึ่ง
งบกำลังไฟสำหรับออปติก 1.6T เป็นเท่าไร?
วางแผน 25–26 วัตต์ต่อโมดูลสำหรับรหัส 2×FR4/2×LR4 เทียบกับ 800G ที่ 12–16 วัตต์ สิ่งนี้เปลี่ยนการกระจายกำลังไฟในแร็คและข้อกำหนดการระบายความร้อน ผู้ผลิตบางรายระบุต่ำกว่า 25 วัตต์ด้วยการออกแบบ LPO หรือ linear-drive แต่ยังต้องออกแบบเผื่อการระบายความร้อนแบบพาสซีฟไว้ด้วย
1.6T ใช้ FEC และอัตราเลนแบบใด?
224Gb/s PAM4 ต่อเลนพร้อม FEC แบบ RS(544,514) ตาม IEEE 802.3dj และอินเทอร์เฟซไฟฟ้า OIF CEI-224G โดย CMIS 5.2 เป็นพื้นฐานการจัดการ และทั้งสองปลายต้องใช้โปรไฟล์ FEC และมอดูเลชันที่ตรงกัน
โมดูล 1.6T ใช้กับสวิตช์ 800G ในปัจจุบันได้ไหม?
ได้เฉพาะเมื่อสวิตช์รองรับการทำงาน 1.6T ต่อ cage ซึ่งโดยทั่วไปคือรุ่นใหม่ที่สุดที่ใช้ serdes 224G แพลตฟอร์ม 800G ส่วนใหญ่ในปัจจุบันทำงาน 800G ต่อ cage และรับโมดูล 1.6T ไม่ได้ ควรตรวจความสามารถด้านอัตราพอร์ตของสวิตช์ก่อนออกแบบรายการวัสดุ
1.6T ควรกำหนดมาตรฐานไฟเบอร์แบบใด?
โหมดเดียวพร้อม MPO-12 APC เกรดสูงสำหรับลิงก์ 2×DR4 ถึง 500 เมตร และ duplex LC โหมดเดียวสำหรับ 2×FR4/2×LR4 เนื่องจากอัตราต่อเลนเป็น 224G ความสะอาดของคอนเนกเตอร์และคุณภาพการขัดจึงสำคัญกว่าที่อัตราต่ำกว่า ควรระบุ APC และตรวจทุกปลาย
400ZR / ZR+ Coherent
400ZR กับ 400ZR+ ต่างกันอย่างไร?
400ZR เป็นข้อตกลงการใช้งานของ OIF: 400G DP-16QAM ระยะ 80 กม. แบบมีตัวขยาย และรหัสการใช้งานคงที่หนึ่งแบบ ส่วน 400ZR+ ตาม MSA OpenZR+ และเพิ่มอัตราไลน์ 100G/200G/300G ระยะที่ไกลขึ้น และตัวเลือก FEC ที่มากกว่า หากช่วงระยะของคุณหลากหลาย ZR+ ให้รหัสสินค้าเดียวครอบคลุมทั้งหมด
ลิงก์ 400ZR ไปได้ไกลจริงแค่ไหน?
OIF กำหนด 80 กม. เมื่อมีตัวขยาย และประมาณ 40 กม. เมื่อไม่มี ในทางปฏิบัติมักไปถึง 120 กม. ด้วย ZR+ และ OSNR ที่เพียงพอ ข้อจำกัดคือ OSNR และ dispersion ไม่ใช่ความยาวไฟเบอร์เพียงอย่างเดียว ควรวัดช่วงระยะก่อนสรุประยะทาง
ต้องใช้ transponder หรือ muxponder กับ 400ZR หรือไม่?
สำหรับไคลเอ็นต์ 400GbE ธรรมดาไม่ต้อง โมดูลรับ 400GbE ทางฝั่งไคลเอ็นต์และสร้างความยาวคลื่นโคฮีเรนต์ 400G ทางฝั่งไลน์ แต่ยังต้องมี DWDM multiplexer และสำหรับช่วงที่ไกลกว่าระยะไม่มีตัวขยาย ต้องมีระบบไลน์ EDFA
ทำไมโมดูลโคฮีเรนต์จึงกินไฟ 20 วัตต์ขึ้นไป?
เพราะ DSP ที่ทำการตรวจจับและอีควอไลซ์แบบโคฮีเรนต์เป็นตัวใช้ไฟหลัก มากกว่าเลเซอร์อย่างมาก รหัส 400ZR โดยทั่วไปทำงานที่ 18–23 วัตต์ และรุ่น ZR+ กำลังสูงถึงราว 23.5 วัตต์ นี่คือเหตุผลที่จำนวนพอร์ตโคฮีเรนต์มักถูกจำกัดต่อการ์ด
ข้อดีของการปรับความยาวคลื่นในย่าน C คืออะไร?
รหัสสินค้าเดียวครอบคลุมย่าน C ทั้งหมด (1528.77–1566.52 นาโนเมตร) บนกริด 50/75/100 GHz คุณจึงถือ SKU เดียวแทนชิ้นส่วนความยาวคลื่นคงที่หลายสิบแบบ และสามารถปรับลิงก์ไปยังช่องอื่นระหว่างบำรุงรักษาโดยไม่ต้องเปลี่ยนฮาร์ดแวร์
400ZR เข้ากับระบบไลน์ DWDM ที่มีอยู่ได้ไหม?
ความเข้ากันได้ขึ้นกับกริด OSNR และชนิดตัวขยาย ไม่ใช่เฉพาะโมดูล ระบบไลน์แบบเปิดที่สร้างสำหรับ OpenZR+ มักทำงานร่วมกันได้ ระบบปิดของผู้ผลิตบางรายอาจต้องใช้ออปติกที่เขียนโค้ดของตน โปรดแจ้งรายละเอียดระบบไลน์ของคุณ เราจะยืนยันให้ก่อนตัดสินใจ
TOSA
TOSA ประกอบด้วยอะไรบ้าง
ไดโอดเลเซอร์ (FP/DFB หรือ EML) อินเทอร์เฟซไดรเวอร์และการคัปปลิ้งแสงในแพ็กเกจเดียว คือเอนจินส่งของโมดูลออปติก
TOSA แบบมีไอโซเลเตอร์หรือไม่มีดีกว่า
เพิ่มไอโซเลเตอร์เมื่อมีโอกาสเกิดการสะท้อนกลับ เช่น ระยะไกล คอนเนกเตอร์อยู่ใกล้โมดูล หรือลิงก์ DFB ความเร็วสูง ส่วนลิงก์สั้นสะอาดสามารถตัดออกเพื่อลดต้นทุน
มีแพ็กเกจแบบใดบ้าง
แพ็กเกจ TO-46/TO-56 และโคแอกเชียลแบบหางไฟเบอร์ ตั้งแต่ 2.5G FP ถึง 25G DFB/EML รวมความยาวคลื่น 5G ฟรอนต์ฮอล เช่น 1275/1330 นาโนเมตร
จัดส่ง TOSA ให้เข้ากับ BOM ของ ROSA ที่ผมใช้อยู่ได้หรือไม่
ได้ ความยาวคลื่น งบกำลังส่งและแพ็กเกจถูกจับคู่กันทั้งไลน์ TOSA/ROSA/BOSA พร้อมดาต้าชีตและตัวอย่างก่อนผลิตจริง
ROSA
ภายใน ROSA มีอะไรบ้าง
โฟโตไดโอด (PIN เร็วและราคาประหยัด, APD ไวแสงสูง) รวมกับ TIA ในแพ็กเกจเดียว คือเอนจินรับของโมดูลออปติก
ลิงก์ของฉันควรใช้ PIN หรือ APD
PIN ครอบคลุมระยะสั้นถึงเมโทรด้วยต้นทุนต่ำกว่า APD เพิ่มความไวอีก 8–12 dB สำหรับลิงก์เกิน 40 กม. และตัวรับ ONU ของ GPON B+/C+
ROSA รองรับอัตราข้อมูลเท่าใด
ตั้งแต่ 155 Mb/s ถึง 25 Gb/s: PIN-TIA 2.5G/10G สำหรับเอ็กเซสและเมโทร, PIN-TIA 25G สำหรับ SFP28 และรุ่น APD-TIA สำหรับระยะไกล
ROSA มีแบบหางไฟเบอร์และแบบหัวเสียบหรือไม่
มีทั้งสองแบบ แบบหางไฟเบอร์สำหรับเชื่อมเข้าเอนจินในโมดูล และหัว SC/FC/LC สำหรับงานที่เปลี่ยนหน้างานได้
BOSA
BOSA รวมอะไรไว้บ้าง
BOSA รวมเส้นทางส่ง (TOSA) และรับ (ROSA) ไว้ในชิ้นส่วนสองทิศทางเดียว เอนจิน ONU หรือ OLT จึงใช้อุปกรณ์ออปติกเพียงตัวเดียวสำหรับทั้งสองทิศทาง
ทำไม BOSA จึงเป็นแบบหางไฟเบอร์ไม่ใช่แบบหัวเสียบ
หางไฟเบอร์ถูกเชื่อมกับไฟเบอร์ผู้ใช้หรือฟิลเตอร์ WDM ภายใน ONU ทำให้ค่าสูญเสียการแทรกต่ำและต้นทุนต่อชิ้นดีกว่าในการผลิตจำนวนมาก
BOSA สำหรับ PON ใช้ความยาวคลื่นใด
คู่มาตรฐาน 1490/1310 นาโนเมตร สำหรับ GPON/EPON และ 1577/1270 นาโนเมตร สำหรับ XGS-PON ตรงกับฟิลเตอร์ที่ฝังมา
มี BOSA ที่มีไอโซเลเตอร์หรือฟิลเตอร์ WDM ในตัวหรือไม่
มี ทั้งไอโซเลเตอร์ป้องกันเลเซอร์และฟิลเตอร์ 1310/1490 (หรือ 1270/1577) ในตัว ทำให้ ONU ไม่ต้องใช้ดิเพลกเซอร์ภายนอก
TO 46
แพ็กเกจ TO-46 ใช้ทำอะไร
เป็นแพ็กเกจโลหะมีหน้าต่างใสหรือเลนส์ ใช้บรรจุโฟโตไดโอดและเลเซอร์บางชนิด พบบ่อยในงานประกอบ ROSA และตัวส่ง 155M–2.5G
TO-46 กับ TO-56 เลือกอย่างไร
TO-56 ขนาดใหญ่กว่าจึงใส่เลนส์ใหญ่และเลเซอร์กำลังสูง (ระดับ 10G DFB) ได้ ส่วน TO-46 เหมาะกับโฟโตไดโอดและตัวส่ง 2.5G ขนาดกะทัดรัด ให้ยึดตาม BOM ที่มีอยู่
โฟโตไดโอด TO-46 ผ่านการทดสอบร่วมกับ TIA หรือไม่
ผ่าน เราจัดส่งคู่ PD+TIA ที่จับคู่แล้วพร้อมข้อมูลความไว กระแสมีดและเวลาทรานซิชัน เพื่อให้การประกอบ ROSA เริ่มจากชิ้นส่วนที่ตรวจสอบแล้ว
รองรับความยาวคลื่นหรือหน้าต่างแบบกำหนดเองหรือไม่
รองรับ วัสดุหน้าต่าง ชนิดเลนส์และช่วงความยาวคลื่นกำหนดได้ มีขั้นต่ำการสั่งซื้อ และส่งตัวอย่างก่อนผลิตจริง
TO 56
เลเซอร์แบบใดใส่ในแพ็กเกจ TO-56 ได้
เลเซอร์ไดโอด FP และ DFB ตั้งแต่ 2.5G ถึง 10G ทั้ง 1310 นาโนเมตรสำหรับโหมดเดี่ยวและ 850 นาโนเมตรสำหรับหลายโหมด พร้อมหางไฟเบอร์หรือหัวเสียบ
TOSA TO-56 ควรมีไอโซเลเตอร์หรือไม่
รุ่นมีไอโซเลเตอร์ช่วยปกป้องเลเซอร์ในลิงก์ระยะไกลหรือมีคอนเนกเตอร์มาก ส่วนลิงก์สั้นระดับบอร์ดใช้รุ่นไม่มีไอโซเลเตอร์เพื่อประหยัดต้นทุนและพื้นที่
มีฟังก์ชันตรวจวัดอะไรบ้าง
มีโฟโตไดโอดตรวจวัดด้านหลังแบบเลือกได้ สำหรับติดตามกำลังเลเซอร์ ใช้ได้กับวงจรควบคุมกำลังของไดรเวอร์/MCU ทั่วไป
ปรับ TO-56 TOSA ให้เข้ากับการออกแบบโมดูลของเราได้หรือไม่
ได้ ส่งฟุตพรินต์ กระแสขับ และระยะเป้าหมายมา เราจะตอบกลับพร้อมดาต้าชีตที่จับคู่และตัวอย่างภายในไม่กี่วัน
ดาต้าชีตโมดูลออปติคัล: หกตัวเลขที่ชี้ขาดว่าลิงก์จะใช้ได้หรือไม่
ทำไมสองเวนดอร์ถึงระบุความไวตัวรับไม่เท่ากันทั้งที่เป็น 400G DR4 ตัวเดียวกัน?
เพราะมีอย่างน้อยสี่ปริมาณที่ถูกเรียกว่า 「ความไว」: กำลังรับเฉลี่ย, OMA outer, ความไวแบบ stressed ที่รวมการปิดตา และบางครั้งก็มีค่าประมาณที่อุณหภูมิห้องด้วย ในตารางมาตรฐาน 400GBASE-DR4 ค่าเหล่านี้อยู่ที่ −5.9, −4.4 และ −1.9 dBm เทียบเฉพาะของชนิดเดียวกันกับชนิดเดียวกัน
ความไวที่ติดลบน้อยกว่าแปลว่าโมดูลแย่กว่าหรือเปล่า?
ไม่จำเป็น — อาจเป็นเพียงนิยามที่เข้มงวดกว่า โมดูลที่ระบุ −3.9 dBm ภายใต้เงื่อนไข stressed เอาชนะโมดูล −5.9 dBm ที่ไม่กำกับเงื่อนไขได้ ตัวเลขเปรียบเทียบกันได้เฉพาะในนิยามเดียวกันและเป้าหมาย BER เดียวกันเท่านั้น
TDECQ แค่ไหนที่ควรยอมรับ: เพดาน 3.4 dB หรือเข้มกว่านั้น?
3.4 dB คือเพดานความสอดคล้องของระยะ 400G/800G ส่วนใหญ่ ไม่ใช่เป้าหมาย ผู้ซื้อคลาวด์รายใหญ่เขียน 1.4 dB ลงในสเปกของตัวเองด้วยเหตุผล: มาร์จิ้นที่ฝั่งส่งคือมาร์จิ้นตอนรับมอบงาน ตอนที่ระบบสกปรกกว่าภาพวิจาร์ สำหรับพอร์ต AI fabric ที่ขวัญไม่มีวันสะดุด ขอ 2 dB หรือดีกว่าถือว่าสมเหตุสมผล
ลิงก์ 400G ของผมโชว์กำลังรับ +2 dBm แต่ยังนับ error อยู่ เป็นไปได้ยังไง?
มักอยู่ใกล้เพดาน overload มากกว่าความไว ที่ 400G +2 dBm อาจอยู่ในระยะ 2 dB จากลิมิต +4 dBm และคอนเนกเตอร์ที่มีปัญหาเติม jitter ที่ไม่เคยปรากฏเป็น loss เช็ก overload, การสะท้อนกลับ และสภาพปลายไฟเบอร์ก่อนเปลี่ยนโมดูล
ใช้ CWDM4 แทนที่ที่งานออกแบบเขียนว่า 1310 nm ได้ไหม?
ได้เฉพาะเมื่อแผนเลนตรงกัน CWDM4 กับ LR4 ส่งสี่เลนระหว่าง 1271–1331 nm ส่วน DR4 ส่งเลนเดียวที่ 1304.5–1317.5 nm เป็นอินเตอร์เฟซทางแสงคนละตัวที่ถูกเรียกรวม ๆ ว่า 「ราว 1310 nm」 เหมือนกัน — ถ้าปนกันข้ามมัลติเพล็กเซอร์หรือบรีกเอาต์จะได้ลิงก์ที่ติดสว่างแต่ทราฟฟิกไม่ผ่าน
ควรเรียกร้องตัวเลขอะไรใน RFQ เพื่อเทียบผู้ขายอย่างเป็นธรรม?
กำลังส่งกรณีแย่สุดแบบ OMA พร้อมเพดาน TDECQ ที่ระบุไว้, ความไวในปริมาณเดียวกันที่ 2.4 × 10⁻⁴, ความไวแบบ stressed, เกณฑ์ overload และเสียหาย, หน้าต่างความยาวคลื่นต่อเลน, ช่วงอุณหภูมิเคส — บวกการกระจาย TDECQ รายล็อต มีเจ็ดช่องนี้ คุณคำนวณงบของผู้ขายคนไหนก็ได้ด้วยมือตัวเอง — ซึ่งก็คือทางเร็วที่สุดในการจับตารางที่เลขไม่ลงตัว
SFP Module คืออะไร? คู่มือฉบับสมบูรณ์สำหรับพอร์ต SFP
ฉันสามารถใส่โมดูล SFP 1G ลงในพอร์ต SFP+ 10G ได้หรือไม่?
โดยปกติได้ ส่วนใหญ่ของพอร์ต SFP+ และ SFP28 เจรจาลดลงและจะรันโมดูล 1G ที่ 1G ได้ตราบใดที่การตั้งค่าพอร์ตอนุญาต กลับกันไม่ได้ผลเลย: ช่องรองรับที่รองรับเฉพาะ 1G มี SerDes ตรึงอยู่ที่ 1.25 Gbaud และไม่สามารถส่งสัญญาณ 10G ได้
โมดูล SFP, SFP+ และ SFP28 สามารถสลับใช้แทนกันได้ทางกายภาพหรือไม่?
พวกมันแบ่งปันเปลือกและตัวเชื่อมต่อ 20 พินเดียวกัน จึงเข้าฟิตช่องเดียวกันได้ แต่ไม่สามารถสลับใช้แทนกันได้ทางไฟฟ้า พอร์ตโฮสต์ต้องรองรับอัตราของโมดูล และช่องรองรับต้องถูกเรตสำหรับความสมบูรณ์ของสัญญาณและความร้อนที่อัตราดังกล่าวก่อให้เกิด
ความแตกต่างระหว่างพอร์ต SFP และพอร์ต RJ45 คืออะไร?
พอร์ต SFP คือช่องรองรับที่รับโมดูลแบบเสียบได้ และจึงรองรับเส้นใย (หรือทองแดงผ่าน SFP ทองแดง 1000BASE-T) ส่วนพอร์ต RJ45 มีช่องเสียบฝังอยู่ในตัวเรือนและจำกัดอยู่ที่ทองแดงแบบสายคู่บิดเกลียวตามความเร็วที่ PHY รองรับ
ทำไมโมดูลใหม่ถึงแสดงเป็น «ไม่รองรับ» ในสวิตช์?
แทบจะเสมอว่าเกิดจากความไม่ตรงกันของการเข้ารหัส ไม่ใช่ความเสียหายของฮาร์ดแวร์ สวิตช์อ่านหน้า A0h ไม่รู้จักผู้ผลิตหรือตัวระบุชิ้นส่วน และปิดพอร์ต ยืนยันโปรไฟล์การเข้ารหัสที่ร้องขอเทียบกับแพลตฟอร์มสวิตช์และเฟิร์มแวร์ ก่อนสันนิษฐานว่าโมดูลเสีย
ฉันจะรู้ได้อย่างไรว่าปัญหาลิงก์มาจากโมดูลหรือเส้นใย?
อ่านการวินิจฉัยก่อน เมื่อกำลังรับเป็นศูนย์แต่กระแสไบอัสปกติชี้ไปที่เส้นทางขาดหรือไม่ได้ต่อ เมื่อกำลังรับต่ำแต่ไม่เป็นศูนย์ชี้ไปที่การสูญเสีย — ตัวเชื่อมต่อสกปรก การงอแน่นเกินไป จุดต่อมากเกินไป หากกำลังรับสูงกว่าสูงสุดของตัวรับชี้ไปที่การขับเกิน ซึ่งต้องใช้ตัวลดสัญญาณ กระแสไบอัสที่ไหลขึ้นพร้อมกำลังออกที่ลดลงคือลักษณะเฉพาะของเลเซอร์ที่แก่ลง
โมดูลระยะไกลกว่าให้ลิงก์ที่ดีกว่าเสมอไปหรือไม่?
ไม่ คลาสระยะคืองบประมาณ ไม่ใช่การรับประกัน ชิ้นส่วนระยะไกลมีกำลังส่งสูงกว่าและสเปกตัวรับเข้มงวดกว่า และบนสแปนสั้นอาจทำให้ตัวรับอิ่มตัว จับคู่คลาสกับระยะทางที่วัดได้ แล้วตรวจสอบงบประมาณ
ส่ง BOM มาให้เรา แล้วเราจะเสนอราคาส่วนที่เหลือ
แจ้งรายการโมดูล ความเร็วเป้าหมาย หรือระยะทาง วิศวกรของเราจะตอบกลับพร้อมรหัสสินค้าที่เหมาะสม ระยะเวลาส่งมอบ และราคา

