SFP
SFP và SFP+ khác nhau ở điểm nào?
SFP đạt tối đa 2,5 Gb/s và thường dùng laser FP hoặc DFB với bộ thu PIN. SFP+ truyền 10 Gb/s trong cùng kích thước vật lý và dùng linh kiện quang có độ tuyến tính cao hơn cùng yêu cầu điện chặt chẽ hơn (SFF-8431). Cả hai dùng chung cage, nên cổng SFP+ thường nhận được module SFP, nhưng chiều ngược lại thì không.
Khi nào nên chọn BiDi thay vì SFP hai sợi?
Chọn BiDi khi số sợi quang là ràng buộc — ví dụ cáp drop một sợi tới tủ từ xa, hoặc vòng access nơi việc kéo thêm sợi rất tốn kém. Module BiDi phải đi theo cặp (1310/1550 với 1550/1310; 1490/1550 với 1550/1490), nên hãy đặt hàng theo cặp A/B.
Vì sao module SFP 40 km và 80 km đắt hơn?
Cự ly xa hơn cần độ rộng phổ laser hẹp hơn, công suất phát cao hơn và bộ thu nhạy hơn — thường là DFB hoặc EML làm mát kèm APD. Ngân sách quang trên tuyến 80 km cũng chặt hơn, nên module phải giữ đúng chỉ tiêu trong toàn dải nhiệt độ. Chi phí linh kiện và kiểm thử chính là phần chênh lệch bạn phải trả.
Có thể dùng SFP CWDM trên tuyến DWDM không?
Không. Kênh CWDM cách nhau 20 nm (1270–1610 nm), kênh DWDM cách nhau 0,8 nm trong băng C, và hai lưới này không khớp nhau. Trộn lẫn còn làm vô hiệu bộ khuếch đại EDFA, vốn được thiết kế cho khoảng cách kênh DWDM.
Các module này có chạy trên switch yêu cầu mã hóa của hãng không?
Có. Trước khi giao hàng, chúng tôi ghi EEPROM theo profile mà thiết bị chủ của bạn mong đợi — tên hãng, mã linh kiện và checksum. Hãy cho biết model switch hoặc router ở bước báo giá để chúng tôi khớp đúng; module phổ thông chưa mã hóa thường bị các nền tảng khóa từ chối.
Thời gian giao hàng SFP với số lượng lớn là bao lâu?
Các mã cự ly tiêu chuẩn thường có sẵn hàng hoặc trong 2–3 tuần. Bản BiDi, CWDM và nhiệt độ công nghiệp mất 3–4 tuần vì laser chuyên cho từng bước sóng. Mẫu để đánh giá giao nhanh hơn — hãy cho biết tuyến và thiết bị chủ để chúng tôi chọn đúng mã ngay từ đầu.
SFP+
10G SFP+ có tương thích với cổng 1G SFP không?
Về cơ khí thì có, nhưng hầu hết cổng 10G không lên link ở 1 Gb/s. Một số module SFP+ hỗ trợ hai tốc độ; hãy kiểm tra datasheet trước khi giả định. Với môi trường dùng lẫn 1G/10G, nên đặt hàng rõ ràng loại đã mã hóa hai tốc độ.
SR hay LR — chọn thế nào cho tuyến trong trung tâm dữ liệu?
Hãy đo tuyến cáp thực tế. Dưới 300 m trên OM3/OM4 thì chọn SR: quang và đầu nối đều rẻ hơn. Vượt mức đó, hoặc bất kỳ đoạn nào đi qua nhiều tòa nhà, hãy dùng LR với sợi đơn mode — module đắt hơn nhưng sợi quang và ngân sách suy hao dễ chịu hơn nhiều.
Khác biệt ER và ZR thực tế có ý nghĩa gì?
ER phủ 40 km với ngân sách khoảng 11 dB; ZR phủ 80 km với khoảng 22 dB và dùng EML làm mát kèm bộ thu APD. Trên thực tế ZR nhạy hơn với đầu nối bẩn và chất lượng mối hàn, nên cần tuyến sạch hơn và đo suy hao đầy đủ trước khi đưa vào khai thác.
Module SFP+ có bản nhiệt độ công nghiệp không?
Có — mã SR và LR có bản −40 đến +85 °C cho tủ ngoài trời và trạm không sưởi. Linh kiện công nghiệp dùng điều khiển thiên áp laser có chỉ tiêu rộng hơn và được kiểm tra toàn dải, nên đắt hơn bản thương mại 0–70 °C.
Một cặp sợi quang chạy được bao nhiêu kênh CWDM?
Tối đa 18 kênh trong dải 1270–1610 nm với khoảng cách 20 nm, cho 180 Gb/s mỗi cặp sợi ở 10G mỗi kênh. Trước khi đặt hàng, hãy xác nhận mux/demux bạn đang có phủ cùng lưới đó — mux 8 kênh và 18 kênh không dùng thay nhau được.
Các bạn có cung cấp module mã hóa cho từng hãng switch không?
Có. Hãy gửi đúng model switch và thế hệ firmware, chúng tôi sẽ ghi profile EEPROM tương ứng và kiểm tra trên khung test khi có thể. Việc này tránh được lỗi triển khai phổ biến nhất: module hoạt động tốt về điện nhưng bị từ chối ở bước nhận diện I²C.
SFP28
Vì sao dùng 25G thay vì 10G cho kết nối server mới?
Vì 25G khớp gọn vào cổng switch 100G: breakout 4×25G dùng đúng cổng QSFP28 mà nếu không bạn sẽ dành cho một uplink 100G duy nhất. Chi phí trên mỗi gigabit của SFP28 gần với SFP+, trong khi mật độ cổng switch tốt hơn bốn lần so với 10G.
Cần cáp gì cho breakout 4×25G?
DAC breakout 100G QSFP28 sang 4×SFP28 dài dưới 3 m, hoặc AOC breakout cho tuyến dài hơn. Switch phải hỗ trợ cấu hình breakout trên cổng đó; hãy kiểm tra profile cổng trước khi đặt hàng, vì một số nền tảng xuất xưởng với mọi cổng ở chế độ 1×100G.
eSR là chuẩn thật hay phần mở rộng của hãng?
Extended SR (eSR) là thỏa thuận đa nguồn cho 300 m trên OM3 thay vì 100 m của SR tiêu chuẩn. Nó được hỗ trợ rộng rãi nhưng không thuộc IEEE 802.3by, nên chỉ nên chỉ định khi bạn kiểm soát cả hai đầu tuyến.
25G LR cần bao nhiêu ngân sách quang?
Khoảng 6,3 dB trên 10 km SMF, để lại biên độ thoải mái cho đầu nối và mối hàn. Nếu tuyến của bạn đo được trên 8 dB suy hao, hãy chuyển sang mã 25G ER thay vì chấp nhận một tuyến ở mức giới hạn.
Module SFP28 có chạy trong cage SFP+ không?
Cage giống nhau, nhưng cổng phải hỗ trợ tín hiệu 25G. Cổng SFP+ 10G sẽ không lên link ở 25G. Ngược lại, cổng SFP28 thường nhận module 10G SFP+, điều này làm cho việc nâng cấp từng bước từ 10G lên 25G trở nên khả thi.
Yêu cầu suy hao phản xạ cho 25G SR là gì?
25G SR thường yêu cầu return loss ≥ 12 dB trên đầu nối đa mode, nghĩa là không cần APC nhưng đầu nối bẩn hoặc chất lượng thấp thì không chấp nhận được. Hãy vệ sinh và kiểm tra từng đầu trước khi khai thác — phần lớn sự cố tuyến 25G SR khi lắp đặt liên quan đến đầu nối, không phải module.
QSFP+
40G có đang bị loại bỏ dần không?
Với triển khai mới thì phần lớn là có: 25G và 100G nay đảm nhận cùng vai trò với hiệu quả kinh tế tốt hơn. Nhưng lượng switch 40G đang lắp đặt rất lớn, và 40G vẫn là cách rẻ nhất để thêm cổng 4×10G vào chassis hiện có.
QSFP+ và QSFP28 — có dùng lẫn được không?
Cùng cage nhưng tốc độ mỗi lane khác nhau: 10G mỗi lane ở QSFP+, 25G mỗi lane ở QSFP28. Cổng QSFP28 thường nhận module QSFP+ ở 40G, nhưng cổng QSFP+ không thể chạy module QSFP28 ở 100G.
CSR4 là gì và khi nào cần?
CSR4 là mã 40G cho 300 m trên OM3, dùng tín hiệu tương đương về điện nhưng mở rộng về quang. Nó hữu ích trong các phòng máy lớn nơi 100 m của SR4 chỉ vừa đủ; ngoài trường hợp đó, SR4 tiêu chuẩn rẻ hơn và sẵn hàng hơn.
Tuyến 40G LR4 có thể vươn xa hơn 10 km không?
Không đáng tin cậy. LR4 dùng bốn bước sóng CWDM quanh 1310 nm mà không bù tán sắc; vượt 10 km, suy giảm tăng nhanh. Với tuyến dài hơn, hãy dùng 100G coherent hoặc hệ thống truyền dẫn DWDM thay vì ép LR4 quá giới hạn.
Làm sao tách cổng 40G thành 4×10G?
Dùng DAC hoặc AOC breakout QSFP+ sang 4×SFP+ và bật chế độ breakout trên cổng switch. Hai đầu phải thống nhất cách ánh xạ lane — hầu hết nền tảng theo thứ tự lane của QSFP MSA, nhưng hãy xác nhận trước khi chốt phương án cáp.
Module 40G có cần mã hóa riêng cho từng hãng switch không?
Nhiều nền tảng 40G thực sự kiểm tra trường vendor ID và mã linh kiện. Chúng tôi ghi profile EEPROM theo từng hãng khi có yêu cầu và lưu hồ sơ mã hóa cùng lô hàng để lô sau khớp với lô đầu.
QSFP28
Tuyến 2 km nên dùng CWDM4 hay LR4?
Ở 2 km, CWDM4 là câu trả lời đúng: nó dùng cùng bốn bước sóng như LR4 nhưng công suất phát thấp hơn và ngân sách nhỏ hơn, nên rẻ hơn. Chọn LR4 khi tuyến thực sự là 10 km hoặc khi bạn cần một mã linh kiện duy nhất cho nhiều nhóm cự ly.
SR4 và eSR4 khác nhau thế nào?
SR4 là 100 m trên OM4 (70 m trên OM3). eSR4 mở rộng lên 300 m trên OM3/OM4 nhờ thiết kế quang chặt chẽ hơn. Với công trình mới dùng OM4, SR4 tiêu chuẩn là đủ; eSR4 quan trọng ở các campus cũ dùng nhiều OM3.
Module 100G có nóng không và cần tản nhiệt thế nào?
Công suất tiêu tán điển hình của QSFP28 là 3,5–4,5 W và cổng 100G thường xếp rất dày, nên luồng gió quan trọng hơn công suất từng module. Hãy giữ các nắp chắn của switch và không bao giờ vận hành card mật độ cao khi thiếu quạt hoặc lọc.
Có thể dùng cổng 100G QSFP28 như 4×25G không?
Được trên hầu hết nền tảng, bằng DAC hoặc AOC breakout QSFP28 sang 4×SFP28 với cổng được cấu hình breakout. Đây là cách chuẩn để nối server 25G vào switch leaf 100G.
4WDM-10 là gì và vì sao chọn nó?
4WDM-10 là mã 100G 10 km ở nhiệt độ công nghiệp với bộ bước sóng rút gọn, dành cho môi trường ngoài trời và không sưởi. Nó đánh đổi một phần ngân sách quang để lấy định mức −40 đến +85 °C, nên chỉ dùng khi nhiệt độ là ràng buộc.
Vì sao cùng một tuyến 100G chạy tốt trong lab nhưng hỏng trên rack?
Thường là do suy hao và độ sạch: tuyến trong rack thêm patch panel, nhiều đầu nối hơn và bán kính uốn chặt hơn. Hãy đo từng đoạn end-to-end bằng OTDR hoặc nguồn sáng trước khi khai thác và vệ sinh mọi đầu nối — tuyến 100G PAM4 suy giảm sớm hơn nhiều so với tuyến 10G dưới cùng mức nhiễm bẩn.
QSFP-DD
400G nên dùng QSFP-DD hay OSFP?
QSFP-DD giữ nguyên chiều rộng như QSFP28, phù hợp mật độ cổng hiện có và là lựa chọn an toàn hơn khi nâng cấp phía switch. OSFP lớn hơn một chút và có dư địa nhiệt nhiều hơn, điều này quan trọng khi công suất tiêu tán cao. Hai loại không thay thế nhau về cơ khí.
DR4 nghĩa là gì và dùng đầu nối nào?
DR4 là 400G trên 500 m sợi đơn mode song song, dùng tám sợi (bốn TX, bốn RX) ở 1311 nm và đầu nối MPO-12 APC. Với cáp nhánh phù hợp, nó thường tách thành các tuyến 2×200G hoặc 4×100G DR.
Module 400G tiêu thụ bao nhiêu điện?
Các mã FR4/LR4 thường tiêu thụ 9–12 W; DR4 có retimer có thể tới 12–14 W. Trên một card 32 cổng, đó là vài trăm watt, nên hãy xác nhận ngân sách nguồn và tản nhiệt của chassis thay vì chỉ tính theo datasheet module.
400G QSFP-DD có chạy trên cổng hỗ trợ 100G không?
Không. QSFP-DD có thêm một hàng tiếp điểm và cần thiết bị chủ hỗ trợ tín hiệu PAM4 8 lane. Một số cổng QSFP-DD chạy được module QSFP28 ở 100G, nhưng chiều ngược lại thì không.
Tuyến 400G có cần FEC không?
Có — tuyến 400G PAM4 dựa vào FEC RS(544,514) và không đạt mục tiêu BER nếu thiếu. Các chế độ FEC thấp hơn nói chung không đáp ứng yêu cầu BER trước FEC của tiêu chuẩn, nên đừng tắt FEC để giảm độ trễ mà không đo lại kết quả.
Nên chuẩn hóa loại sợi nào cho 400G?
Với DR4, chuẩn hóa sợi đơn mode với trunk MPO-12 APC và giữ phân cực nhất quán trong toàn hệ thống cáp. Với FR4/LR4, duplex LC đơn mode là đủ. Trộn thiết bị MPO-8 và MPO-12 giữa dự án là nguyên nhân phổ biến nhất gây làm lại ở 400G.
AOC
AOC (cáp quang chủ động) là gì?
AOC là cụm sợi quang được nối sẵn tại nhà máy với đầu cắm kiểu module. Trên khoảng 5 m, nó vượt DAC đồng về tỷ lệ lỗi và tiêu thụ điện; phổ biến 10G–100G, dài 1–100 m.
Trong rack nên dùng AOC hay DAC?
Trong khoảng 3–5 m, DAC rẻ hơn. Xa hơn thì DAC dày và cứng còn AOC mảnh và đạt tới 100 m: đoạn 10–30 m thường chọn AOC.
AOC có thay được hai module và một dây nhảy không?
Về chức năng là có — laser và bộ thu nằm sẵn trong hai đầu cáp, không tổn thất đầu nối. Cụm không sửa tại chỗ được, cần dự phòng.
Dòng AOC hỗ trợ tốc độ và chuẩn nào?
Từ 10G SFP+ đến 100G QSFP28, gồm 40G QSFP+ và bản tách 4 nhánh; mỗi cáp được kiểm tra tỷ lệ lỗi trước khi xuất xưởng.
EPON
EPON là gì và triển khai ở đâu?
EPON là Ethernet PON theo IEEE 802.3ah: 1,25 Gb/s đối xứng qua cây chia quang, phổ biến cho FTTH ở châu Á và backbone khuôn viên.
EPON và GPON có dùng chung một ODN được không?
Phần thụ động — splitter và sợi — dùng chung được. Chạy cùng một cổng cần WDM1r; nếu không, dùng cổng riêng.
Bạn cung cấp optic OLT/ONU nào cho EPON?
Module SFP OLT và ONU 1,25G/2,5G đầu SC/UPC, cấp 20 km, ngân sách công suất PR/PO phù hợp chia 1:32.
Làm sao xác minh ONU tương thích với OLT của tôi?
Đăng ký ONU qua MPCP discovery, chạy lưu lượng hai chiều và kiểm tra DDM; chúng tôi nạp sẵn EEPROM cho các nền tảng OLT phổ biến.
XGPON
XGPON khác XGS-PON thế nào?
XGPON (G.987) cho 2,5G không đối xứng; XGS-PON (G.9807.1) là 10G đối xứng. Cả hai dùng 1577/1270 nm; sống chung với GPON cần bộ lọc combo.
Nâng cấp lên 10G PON có phải thay splitter không?
Thường không — splitter B+/C+ không phụ thuộc bước sóng. Chỉ thay cổng OLT và ONU; nếu GPON còn chạy thì thêm bộ lọc共存.
Module XGPON/XGS-PON hỗ trợ khoảng cách bao xa?
Cấp 20 km với ngân sách PR30/PR40, SFP OLT và ONU, đầu SC/UPC hoặc SFF, có lựa chọn ONU công nghiệp.
Một cổng OLT có thể phục vụ GPON và XGS-PON cùng lúc không?
Có — bằng module OLT combo (WDM) hoặc bộ lọc共存 rời: chung một ODN, tách băng bước sóng.
Copper SFP
SFP đồng 1000BASE-T đi được bao xa?
Cáp Cat5e/Cat6 tiêu chuẩn đạt 100 m, giống cổng RJ45 cố định: module chỉ đơn giản biến khe SFP thành cổng đồng.
SFP đồng có tiêu thụ điện nhiều hơn module quang không?
Có, khoảng 1–1,5 W vì PHY phải dẫn đồng; khi nhiều cổng đồng chạy cùng lúc, switch có thể hạ công suất các khe kề bên.
SFP đồng 2,5G/5G/10G có tương thích ngược không?
Phần lớn dòng NBASE-T/10GBASE-T tự đàm phán từ 100M đến 10G, nhưng hãy kiểm tra danh sách tương thích của switch — không phải khe nào cũng hỗ trợ PHY tốc độ cao.
Khi nào nên chọn đồng thay vì quang?
Đoạn ngắn trong nhà dưới 100 m mà đã có cáp Cat6, thiết bị PoE hoặc chi phí nghiêng về RJ45 — thường gặp ở camera an ninh, uplink AP Wi-Fi và truy cập văn phòng.
800G OSFP
Vì sao 800G dùng OSFP thay vì QSFP-DD?
OSFP cao hơn và có bề mặt trên lớn hơn, nên tản nhiệt hiệu quả hơn ở mức 12–16 W mỗi module. Nó cũng trở thành form factor được ưa chuộng cho AI fabric. QSFP-DD800 có tồn tại, nhưng các triển khai 800G mật độ cao gần như thống nhất dùng OSFP.
SR8, DR8 và 2×FR4 khác nhau thế nào?
SR8 là VCSEL 850 nm trên đa mode, 60 m trên OM3 và 100 m trên OM4, dùng đầu nối MPO. DR8 là 1310 nm song song trên đơn mode tới 500 m, MPO-12 kép. 2×FR4 dùng hai cặp CWDM duplex LC tới 2 km. Cự ly và loại sợi quyết định, không phải giá.
Module 800G cần bao nhiêu công suất và tản nhiệt?
Dự trù 12 W cho SR8 và tới 16 W cho DR8/2×FR4. Trên card 800G 32 cổng, riêng phần quang đã khoảng 400–500 W, nên luồng gió của switch, thiết kế tản nhiệt và công suất rack phải được hoạch định cùng nhau — không phải bổ sung sau.
Có thể tách cổng 800G thành 2×400G không?
Được trên các nền tảng hỗ trợ breakout, thường bằng module kiểu 2×DR4 hoặc 2×FR4 cấp cho hai tuyến 400G phía sau. Hãy xác nhận switch hỗ trợ đúng chế độ nhánh đó và hai đầu dùng cấu hình FEC tương thích.
800G có bắt buộc FEC không?
Có. 800G PAM4 dựa vào FEC RS(544,514) và tuyến sẽ không đạt mục tiêu BER nếu thiếu. Hai đầu phải dùng cùng cấu hình FEC; lệch nhau sẽ biểu hiện thành tuyến train được nhưng không bao giờ lên sạch.
800G OSFP có tương thích với cổng 400G OSFP không?
Về cơ khí cage thuộc cùng họ, nhưng cổng phải hỗ trợ 8×100G PAM4 và quản lý CMIS 5.0. Nhiều cổng 400G OSFP chỉ nhận module 400G. Hãy đối chiếu ma trận hỗ trợ transceiver của switch trước khi đặt hàng.
1.6T OSFP
OSFP224 là gì và khác OSFP ở đâu?
OSFP224 là biến thể được quy định cho tín hiệu 224 Gb/s mỗi lane, với đầu nối và bo mạch paddle được thiết kế lại cho tốc độ lane cao hơn. Module 1.6T tiêu chuẩn tuân theo nó; cổng 400G/800G OSFP thông thường sẽ không chạy được.
Vì sao 1.6T đặc biệt quan trọng với cụm AI?
Vì băng thông scale-out trên mỗi GPU phải theo kịp năng lực tính toán. Fabric XDR chạy 800G mỗi cổng và dùng cage hai cổng, nên một module 1.6T hai cổng có thể phục vụ hai điểm cuối 800G — giảm một nửa số module và số cáp ở lớp spine.
Ngân sách công suất cho quang 1.6T là bao nhiêu?
Hãy dự trù 25–26 W mỗi module với mã 2×FR4/2×LR4. So với 800G ở 12–16 W, điều này thay đổi phân bố công suất rack và yêu cầu tản nhiệt. Một số hãng công bố dưới 25 W với thiết kế LPO hoặc linear-drive, nhưng vẫn phải tính dư địa tản nhiệt thụ động.
1.6T dùng FEC và tốc độ lane nào?
224 Gb/s PAM4 mỗi lane với FEC RS(544,514), theo IEEE 802.3dj và giao diện điện OIF CEI-224G. CMIS 5.2 là nền tảng quản lý, và hai đầu phải chạy cùng profile FEC và điều chế.
Module 1.6T có triển khai được trên switch 800G hiện nay không?
Chỉ khi switch hỗ trợ hoạt động 1.6T mỗi cage — thường là thế hệ mới nhất với serdes 224G. Hầu hết nền tảng 800G hiện tại chạy 800G mỗi cage và không nhận module 1.6T. Hãy kiểm tra khả năng tốc độ cổng của switch trước khi lập bảng vật tư.
Nên chuẩn hóa loại sợi nào cho 1.6T?
Đơn mode với MPO-12 APC cao cấp cho tuyến 2×DR4 tới 500 m, và duplex LC đơn mode cho 2×FR4/2×LR4. Vì tốc độ mỗi lane là 224G, độ sạch đầu nối và chất lượng đánh bóng quan trọng hơn ở tốc độ thấp — hãy chỉ định APC và kiểm tra từng đầu.
400ZR / ZR+ Coherent
400ZR và 400ZR+ khác nhau thế nào?
400ZR là thỏa thuận triển khai của OIF: 400G DP-16QAM, 80 km có khuếch đại, một mã ứng dụng cố định. 400ZR+ theo MSA OpenZR+ và bổ sung tốc độ tuyến 100G/200G/300G, cự ly xa hơn và nhiều tùy chọn FEC hơn. Nếu các tuyến của bạn khác nhau, ZR+ cho một mã linh kiện duy nhất.
Tuyến 400ZR thực tế đi được bao xa?
OIF quy định 80 km khi có khuếch đại và khoảng 40 km khi không; trong triển khai thực tế thường đạt 120 km với ZR+ và OSNR đủ tốt. Giới hạn là OSNR và tán sắc, không chỉ chiều dài sợi — hãy đo tuyến trước khi giả định khoảng cách.
Có cần transponder hay muxponder với 400ZR không?
Với client 400GbE thông thường thì không: module nhận 400GbE phía client và đưa một bước sóng coherent 400G lên phía tuyến. Bạn vẫn cần bộ ghép kênh DWDM và, với tuyến vượt cự ly không khuếch đại, một hệ thống tuyến EDFA.
Vì sao module coherent tiêu thụ 20 W trở lên?
Vì DSP thực hiện tách sóng coherent và cân bằng là thành phần tiêu thụ chính — nhiều hơn hẳn laser. Các mã 400ZR thường chạy 18–23 W và bản ZR+ công suất cao tới khoảng 23,5 W. Đó là lý do số cổng coherent thường bị giới hạn trên mỗi card.
Lợi thế của khả năng điều chỉnh băng C là gì?
Một mã linh kiện phủ toàn bộ băng C (1528,77–1566,52 nm) trên lưới 50/75/100 GHz, nên bạn chỉ mang một SKU thay vì hàng chục linh kiện bước sóng cố định, và có thể điều chỉnh tuyến sang kênh khác trong khi bảo trì mà không cần thay thiết bị.
400ZR có tương thích với hệ thống tuyến DWDM hiện có của tôi không?
Khả năng tương thích phụ thuộc vào lưới, OSNR và loại khuếch đại chứ không chỉ module. Hệ thống tuyến mở xây cho OpenZR+ thường tương tác được; hệ thống đóng của hãng có thể yêu cầu quang đã mã hóa riêng. Hãy chia sẻ thông tin hệ thống tuyến, chúng tôi sẽ xác nhận trước khi bạn quyết định.
TOSA
TOSA gồm những gì?
Diode laser (FP/DFB hoặc EML), giao diện driver và khớp nối quang trong một vỏ duy nhất — động cơ phát của module quang.
TOSA có isolator hay không?
Thêm isolator khi có nguy cơ phản xạ ngược: đoạn dài, đầu nối gần module, liên kết DFB tốc độ cao; đoạn ngắn sạch có thể bỏ để tiết kiệm.
Bạn cung cấp những dạng vỏ nào?
Vỏ TO-46/TO-56 và đồng trục có đuôi sợi, từ 2,5G FP đến 25G DFB/EML, gồm cả bước sóng 5G fronthaul như 1275/1330 nm.
Có thể cung cấp TOSA khớp với BOM ROSA của tôi không?
Có — bước sóng, ngân sách quang và dạng vỏ được ghép đồng bộ trên toàn dòng TOSA/ROSA/BOSA, kèm datasheet và mẫu trước sản xuất loạt.
ROSA
Bên trong ROSA có gì?
Photodiode — PIN cho tốc độ và giá thành, APD cho độ nhạy — cùng TIA trong một vỏ: động cơ thu của module quang.
Nên dùng PIN hay APD cho liên kết của tôi?
PIN phủ đoạn ngắn và metro với giá thấp hơn; APD thêm 8–12 dB độ nhạy cho liên kết trên 40 km và bộ thu ONU GPON B+/C+.
ROSA của bạn hỗ trợ tốc độ nào?
Từ 155 Mb/s đến 25 Gb/s: PIN-TIA 2,5G/10G cho truy nhập và metro, PIN-TIA 25G cho SFP28, và bản APD-TIA cho cự ly xa.
ROSA có bản đuôi sợi và bản đầu cắm không?
Có cả hai: đuôi sợi để hàn vào động cơ module, và đầu cắm SC/FC/LC cho thiết kế thay tại hiện trường.
BOSA
BOSA tích hợp những gì?
BOSA tích hợp đường phát (TOSA) và đường thu (ROSA) trong một cụm hai chiều, nên động cơ ONU hoặc OLT chỉ cần một linh kiện quang cho cả hai hướng.
Vì sao BOSA dùng đuôi sợi thay vì đầu cắm?
Đuôi sợi được hàn với sợi thuê bao hoặc bộ lọc WDM bên trong ONU, giúp giảm suy hao chèn và giá thành khi sản xuất số lượng lớn.
BOSA cho PON của bạn dùng bước sóng nào?
Cặp tiêu chuẩn — 1490/1310 nm cho GPON/EPON và 1577/1270 nm cho XGS-PON — khớp với bộ lọc tích hợp.
Có cung cấp BOSA kèm isolator hoặc bộ lọc WDM không?
Có — tùy chọn isolator bảo vệ laser và bộ lọc 1310/1490 (hoặc 1270/1577) tích hợp để ONU không cần diplexer ngoài.
TO 46
Vỏ TO-46 dùng để làm gì?
Đây là vỏ kim loại có cửa sổ trong suốt hoặc gắn thấu kính, chứa photodiode và một số laser — phổ biến trong cụm ROSA và bộ phát 155M–2,5G.
TO-46 hay TO-56 — chọn thế nào?
TO-56 lớn hơn chứa được thấu kính lớn và laser công suất cao (cấp 10G DFB); TO-46 phù hợp photodiode và bộ phát 2,5G nhỏ gọn. Hãy theo BOM hiện có.
Photodiode TO-46 có được kiểm tra cùng TIA không?
Có — chúng tôi giao cặp PD+TIA ghép cặp kèm dữ liệu độ nhạy, dòng tối và thời gian chuyển tiếp để cụm ROSA bắt đầu từ linh kiện đã kiểm chứng.
Có hỗ trợ bước sóng hoặc cửa sổ tùy chỉnh không?
Có — vật liệu cửa sổ, loại thấu kính và dải bước sóng đều cấu hình được; có MOQ và gửi mẫu trước khi sản xuất.
TO 56
Loại laser nào phù hợp vỏ TO-56?
Laser diode FP và DFB từ 2,5G đến 10G — 1310 nm đơn mode và biến thể 850 nm đa mode — với đầu ra đuôi sợi hoặc đầu cắm.
TOSA TO-56 nên có isolator hay không?
Bản có isolator bảo vệ laser trên tuyến dài hoặc nhiều đầu nối; với tuyến ngắn trên bo mạch, bản không isolator tiết kiệm chi phí và không gian.
Có chức năng giám sát nào?
Photodiode giám sát mặt sau tùy chọn theo dõi công suất laser và tương thích vòng điều khiển công suất của driver/MCU thông dụng.
Có thể ghép TOSA TO-56 với thiết kế module hiện có của chúng tôi?
Có — gửi footprint, dòng điều khiển và cự ly mục tiêu; chúng tôi trả datasheet ghép cặp và mẫu trong vài ngày.
SFP và QSFP: khác biệt thực sự nằm ở đâu
Có thể dùng module SFP+ trong cổng QSFP không?
Không trực tiếp. Vỏ và sơ đồ chân không liên quan gì đến nhau, nên SFP phải nằm trong bộ chuyển đổi chuyên dụng, và bộ chuyển đổi đó phải được hệ điều hành mạng đang cài hỗ trợ. Kể cả vậy cổng vẫn chạy 10G, nên thường có phương án rẻ hơn.
QSFP có luôn nhanh hơn SFP+ không?
Không. QSFP là vỏ bốn làn, và phiên bản sớm nhất mang 4 × 1G — chậm hơn một SFP+ 10G đơn lẻ. Tốc độ tổng đến từ số làn nhân tốc độ làn: QSFP+ 40G là bốn làn 10G, QSFP28 100G là bốn làn 25G.
QSFP+ 40G có cắm được vào cổng QSFP28 100G không?
Phần lớn trường hợp là có, và cổng sẽ hạ xuống 40G. Vẫn nên đối chiếu với ma trận transceiver của nền tảng, vì một số bản hệ điều hành hạn chế chạy hỗn hợp tốc độ trên một số line card.
Tách cổng có cần cáp đặc biệt, hay đường QSFP sang SFP nào cũng được?
Cần một bộ được chế tạo đúng mục đích: DAC tách cổng, AOC tách cổng, hoặc module song song kèm bộ chia MPO. Một dây patch duplex thường không mang được bốn làn, nó chỉ có hai sợi.
Vì sao bốn giao diện con 25G xuất hiện nhưng vẫn down?
Hai nguyên nhân thường gặp: cổng chưa bao giờ được chuyển sang chế độ tách trong phần mềm nên giao diện con tồn tại mà không có bản đồ làn hợp lệ; hoặc module phía máy chủ và cổng con QSFP không khớp nhau về đóng khung FEC. Kiểm tra cấu hình giao diện trước, rồi đến thiết lập FEC ở hai đầu.
SFP và QSFP có báo cùng một chẩn đoán không?
Chúng đo cùng năm đại lượng — nhiệt độ vỏ, điện áp nguồn, dòng phân cực laser, công suất phát và công suất thu — nhưng qua những bản đồ bộ nhớ khác nhau. Vì thế một script chẩn đoán viết cho cách bố trí trang của SFP sẽ trả về số vô nghĩa trên QSFP cho đến khi bản đồ được xử lý đúng.
Datasheet module quang: sáu con số quyết định một đường truyền
Vì sao hai nhà cung cấp ghi độ nhạy receiver khác nhau cho cùng một 400G DR4?
Vì ít nhất bốn đại lượng được gọi là «độ nhạy»: công suất thu trung bình, OMA outer, độ nhạy stressed với đóng mắt, đôi khi còn giá trị điển hình ở nhiệt độ phòng. Trong bảng chuẩn, 400GBASE-DR4 đặt chúng tại −5,9, −4,4 và −1,9 dBm. Chỉ so sánh cái này với cái cùng loại.
Độ nhạy âm ít hơn có nghĩa là module kém hơn không?
Chưa chắc — có thể là định nghĩa nghiêm ngặt hơn. Module ghi −3,9 dBm trong điều kiện stressed có thể thắng module ghi −5,9 dBm không kèm điều kiện. Con số chỉ so sánh được trong cùng một định nghĩa và cùng một mục tiêu BER.
TDECQ bao nhiêu thì chấp nhận: trần 3,4 dB hay chặt hơn?
3,4 dB là trần tuân thủ của phần lớn cự ly 400G/800G, không phải mục tiêu. Những khách cloud lớn viết 1,4 dB vào thông số riêng của họ là có lý: dư địa ở máy phát chính là dư địa lúc nghiệm thu, khi hệ thống bẩn hơn bản vẽ. Với các cổng AI fabric không cho phép nhấp nháy, đòi 2 dB hoặc tốt hơn là hợp lý.
Đường 400G của tôi hiện +2 dBm công suất thu mà vẫn đếm lỗi. Sao vậy?
Rất có thể đang gần trần overload chứ không phải độ nhạy. Ở 400G, +2 dBm có thể nằm trong vòng 2 dB của giới hạn +4 dBm, và một connector kém thêm vào jitter mà không bao giờ hiện ra dưới dạng tổn thất. Kiểm tra overload, độ phản xạ và tình trạng đầu sợi trước khi thay module.
Có thể dùng CWDM4 ở chỗ bản thiết kế ghi 1310 nm không?
Chỉ khi kế hoạch lane khớp nhau. CWDM4 và LR4 phát bốn lane giữa 1271 và 1331 nm; DR4 phát một lane ở 1304,5–1317,5 nm. Đó là hai giao diện quang khác nhau mà cả hai đều được mô tả là "gần 1310 nm" — trộn qua mux hoặc breakout sẽ cho những đường truyền sáng lên nhưng không qua được lưu lượng.
Nên đòi những con số nào trong RFQ để so sánh nhà cung cấp công bằng?
Công suất phát xấu nhất theo OMA kèm giới hạn TDECQ được nêu rõ, độ nhạy cùng đại lượng tại 2,4 × 10⁻⁴, độ nhạy stressed, ngưỡng overload và hư hại, cửa sổ bước sóng mỗi lane, dải nhiệt độ vỏ — cộng thêm phân bố TDECQ theo lô. Với bảy ô đó, bạn tự tay tính lại được budget của bất kỳ nhà cung cấp nào — và đó cũng là cách nhanh nhất tìm ra tấm bảng không khớp số.
Module SFP Là Gì? Hướng Dẫn Toàn Diện Về Cổng SFP
Tôi có thể cắm module SFP 1G vào cổng SFP+ 10G không?
Thông thường là có. Hầu hết cổng SFP+ và SFP28 tự thương thảo xuống và sẽ chạy module 1G ở 1G, miễn là cấu hình cổng cho phép. Chiều ngược lại không bao giờ hoạt động: một cage chỉ 1G có SerDes cố định ở 1.25 Gbaud và không thể mang tín hiệu 10G.
Các module SFP, SFP+ và SFP28 có thể thay thế vật lý cho nhau không?
Chúng chia chung vỏ và đầu nối 20 chân, nên lắp vừa cùng một lỗ hở. Nhưng chúng không thể thay thế về điện. Cổng thiết bị chủ phải hỗ trợ tốc độ của module, và cage phải được xếp hạng cho tính toàn vẹn tín hiệu và nhiệt mà tốc độ đó sinh ra.
Sự khác biệt giữa cổng SFP và cổng RJ45 là gì?
Cổng SFP là một cage nhận module có thể cắm rút và do đó hỗ trợ sợi quang (hoặc đồng qua SFP 1000BASE-T). Cổng RJ45 có jack tích hợp sẵn vào khung máy và bị giới hạn ở cáp xoắn đôi (twisted-pair) đồng ở tốc độ mà PHY hỗ trợ.
Tại sao một module mới hiển thị là "không được hỗ trợ" trong switch?
Gần như luôn là do lệch mã hóa thay vì lỗi phần cứng. Switch đã đọc trang A0h, không nhận diện được hãng hay mã phần, và vô hiệu hóa cổng. Hãy xác nhận hồ sơ mã hóa yêu cầu so với nền tảng và firmware switch trước khi cho rằng module hỏng.
Làm sao biết sự cố liên kết do module hay do sợi quang?
Đọc chẩn đoán trước. Công suất thu bằng không với dòng bias bình thường chỉ về một đường truyền đứt hoặc rút ra. Công suất thu thấp nhưng khác không chỉ về hao hụt — đầu nối bẩn, gập cong, quá nhiều mối hàn. Công suất thu cao hơn mức tối đa của bộ thu chỉ về quá tải, cần bộ suy hao. Dòng bias trôi lên trong khi công suất phát giảm là dấu hiệu laser già.
Module truyền xa hơn có luôn cho liên kết tốt hơn không?
Không. Lớp truyền xa là một ngân sách, không phải bảo đảm. Các phần truyền xa có công suất phát cao hơn và thông số bộ thu chặt hơn, và trên các span ngắn chúng có thể bão hòa bộ thu. Hãy ghép lớp với khoảng cách đo được, rồi kiểm tra ngân sách.
Gửi BOM cho chúng tôi — phần còn lại chúng tôi sẽ báo giá
Chia sẻ danh sách model, tốc độ mục tiêu hoặc khoảng cách. Kỹ sư của chúng tôi phản hồi mã linh kiện phù hợp, thời gian giao và giá.

